Noman Green gram: noman Moong Dal don masu farawa

Noman Green gram (moong dal) ya shahara sosai a Indiya da wasu ƙasashen Kudancin Asiya. Kuma yana daya daga cikin manyan amfanin gona na legume a Indiya.

Yana da matukar gina jiki kuma babban tushen furotin tare da fiber da baƙin ƙarfe. Hakanan babban tushe ne na alli, phosphorus, da yawancin bitamin.

Kuma moong dal / kore gram na iya zama tushen furotin mai mahimmanci ga mutane a wasu yankuna inda furotin dabbobi ba su da yawa.

Green gram (Vigna radiata) ainihin nau’in shuka ne a cikin dangin legume. Itacen itacen inabi ne na shekara -shekara tare da furanni masu launin shuɗi da launin shuɗi.

Ganyen suna da kusan inci 5, sun ƙunshi tsaba 10 zuwa 15, kuma suna cikin launi daga launin ruwan kasa zuwa launin ruwan kasa. Kuma tsaba kuma sun bambanta a launi daga rawaya, launin ruwan kasa, baƙar fata, ko ma kore.

Green gram ana yawan amfani dashi azaman kayan abinci a cikin kayan abinci masu daɗi da daɗi.

Bangladesh, Indiya, China, Koriya, Nepal, Sri Lanka, Pakistan, Kudancin Asiya da kudu maso gabashin Asiya sune manyan ƙasashe da yankuna inda galibi ake shuka koren gram.

Tushen

A cewar Wikipedia, koren gram ɗin an yi imanin ya samo asali ne daga yankin ƙasashen Indiya, inda aka yi kiwo tun farkon 1500 BC. C.

An gano gurnati mai ƙona wuta a yawancin wuraren binciken kayan tarihi a Indiya. Yankunan da aka fara ganowa sun haɗa da yankin gabas na wayewa na Harappan a Punjab da Haryana, inda aka gano yana da kusan shekaru 4,500, da kudancin Indiya a jihar Karnataka ta zamani, inda aka sami sama da shekaru 4,000.

An gabatar da koren gram ɗin da aka noma a Kudanci da Gabashin Asiya, Afirka, Austronesia, Amurka da Yammacin Indies.

Sauran sunaye na Green Gram

Green gram kuma an san shi da wasu sunaye daban -daban a sassa daban -daban na duniya. Hakanan ana kiranta mung wake, maash, moong, gram gram na zinariya, duba dou, lutou, moyashimamae, oorud, sara wake wake, da sauransu. A Indiya, ana kuma san koren gram da sunaye daban -daban a cikin yarukan gida daban -daban. Ana kiranta Moong a Hindi, Mogu ko Mogu dail a Assamese, Mug ko Mug dal a Bengali, Mag a Gujarati, Pacchesaru ko Hesaru Bele a Kannada, Cherupayar a Malayalam, Mug a Marathi, Muga ko Muga dali a Oriya, Moongi a Punjabi , Mung Eta in Sinhala, Pachai Payaru in Tamil, Pesara pappu in Telugu, Padengi in Tulu and Moog in Konkani.

Yadda ake fara girma Green Gram

Shuka kore gram yana da sauƙi. Kuma za ku iya fara girma koren kajin, ko da kun kasance mafari.

Anan mun bayyana ƙarin bayani game da girma kore gram daga dasa, kulawa zuwa girbi.

Zaɓi wuri

Da farko, kuna buƙatar zaɓar wuri mai kyau don shuka kore gram. Ana iya girma koren giram kusan ko’ina, amma suna yin kyau sosai a cikin ƙasa mai kyau tare da samun cikakken rana.

Shirya ƙasa

Ana iya girma tsire -tsire na gram gram a cikin nau’ikan nau’ikan ƙasa. Amma ciyawar ruwa mai yashi zuwa ƙasa mai yashi ana ɗaukarta mai kyau don noman gram gram. Ƙasa mai gishiri da ruwa ba ta da kyau don tsiro ciyawar ciyawa.

Ana buƙatar garkuwoyi 2-3 don shirya ƙasa da kawo ƙasa ta yi kyau. Shirya bayan kowane garma. Yi ƙoƙarin cire weeds daga filin yayin shirya ƙasa.

Aiwatar da duk takin lokacin noma ko noma ƙasar. Don samar da kasuwanci, yi amfani da kimanin kilo 10-12 na urea da kilo 80-100 na superphosphate a kowace kadada yayin shirya ƙasa.

Bukatun yanayi don girma ciyawar kore

Yanayin zafi da ɗumi tare da kewayon zafin jiki na 25 ° C da 35 ° C, tare da matsakaicin ruwan sama na 850 zuwa 1000 mm, ana ɗaukar yanayin mafi kyau don noman koren gram.

Mafi kyawun lokacin don shuka Green Gram

Green gram shine amfanin gona na bazara. Ana iya girma kamar Kharif da kuma azaman noman rani.

Rabin farkon watan Yuli shine mafi kyawun lokacin shuka Kharif. Kuma Maris zuwa Afrilu shine lokaci mafi kyau don dasa shuki na bazara.

Zaɓi iri -iri

Akwai nau’o’in kore gram da yawa. Wasu shahararrun nau’ikan a Indiya sune PS 16, Mohini, Pusa Baisakhi, Jawahar 45, ML 1, TMB 37, SML 668, PAU 911, ML 818, ML 2056, RUM-1, HUM-12, BM-4, PDM -54, JM-72, PDM-11 da K-851.

Kuna iya zaɓar kowane iri -iri dangane da samuwarsa a yankinku. Hakanan zaka iya dubawa tare da wasu manoma na yankinku ko ƙwararrun masana aikin gona don kyakkyawar shawara.

Sayi Tsaba

Bayan zaɓar iri -iri, dole ne ku sayi tsaba a kowane ɗayan kasuwanninku mafi kusa.

Green gram yana da yawa a Indiya kuma yakamata a sami tsaba a yankin ku. Hakanan zaka iya la’akari da yin oda tsaba akan layi.

Tsaba a kowace kadada

Kuna buƙatar kimanin kilo 12-15 na tsaba a kowace kadada don girbin lokacin bazara. Kuma don girbin lokacin Kharif, kuna buƙatar kimanin kilo 8-9 na tsaba a kowace kadada.

Shuka

Kuna iya yada tsaba a ko’ina cikin filin ko shuka cikin layuka. Don dasa shuki, yi alama layuka da yawa a cikin ƙasa bayan daidaita shi.

Ajiye layuka tsakanin 10-12 inci dabam. Shuka tsaba kusan inci 4 don amfanin Kharif da nisan inci 3 don amfanin gona na bazara.

Shuka tsaba zuwa zurfin kusan 1 inch. Ana iya amfani da hanyoyin hakowa / pora / kera don shuka iri.

Bi da tsaba tare da maganin kashe kwari ko maganin kashe kwari kafin shuka a gona.

Kuna iya kula da tsaba tare da Captan ko Thiram akan ƙimar gram 3 a kowace kilogiram na tsaba. Ruwa mai haske bayan shuka iri zai taimaka wa tsaba su yi girma da sauri.

Kula bayan

Tsire -tsire masu ciyawa gaba ɗaya suna buƙatar ƙarancin kulawa da kulawa. Amma, kulawa da kulawa zai zama mai girma don girma shuke -shuken ciyawa.

Anan mun bayyana ƙarin bayani game da matakan kulawa don girma kore gram.

hadi: A mafi yawan lokuta, ba kwa buƙatar amfani da ƙarin takin don girma kore gram.

Ban ruwa: Green gram yana girma galibi azaman amfanin gona na Kharif. Dangane da yanayin yanayi, shayar da tsirrai idan ya cancanta. Ana buƙatar ruwa 3-4 don noman lokacin bazara, gwargwadon nau’in ƙasa da yanayin yanayi. Ruwa da yawa na iya lalata yawan amfanin ƙasa. Don haka daina shayar da kwanaki 55 bayan shuka iri.

Kula da ciyawa: Weeds suna cinye abubuwan gina jiki daga ƙasa. Sabili da haka, koyaushe yakamata kuyi ƙoƙarin kiyaye filinku mai girma daga ciyawa. Dole ne ku cire ciyawa daga ƙasa yayin noma a karon farko. Kuma sarrafa ƙarin ciyawa ta hanyar tono idan kun lura da wani. Yakamata a yi garma na farko makonni 4 bayan shuka iri kuma garma ta biyu makonni biyu bayan fartanya ta farko.

Annoba da cututtuka

Kwari kara shine babban kwari da ake samu a cikin wannan amfanin gona. Kudan zuma yana shafar shuka a farkon matakai, yana haifar da bushewa da bushewa.

Za’a iya lura da cutar mosaic rawaya yayin matakan girma na wannan amfanin gona.

Koyaya, yakamata koyaushe ku kasance da kyakkyawar hulɗa tare da kowane masanin aikin gona ko ƙwararre.

Kuma nemi taimako idan kun lura da kwari ko cututtuka a cikin filin ku, kuma ku ɗauki matakin da ya dace da wuri -wuri.

Girbi

Ya kamata ku fara girbi lokacin da kusan kashi 85 na kwas ɗin suka cika. Yi ƙoƙarin guje wa mummunan yanayi don girbi. Kuma bai kamata ku jira duk kwandon ya yi fure ba.

Ka guji wuce gona da iri, saboda za ku rasa tsaba da yawa idan kwandon ya yi yawa.

Kuna iya yanke duka shuka ko mai tushe wanda ke ɗaukar tsaba. Kuma kai su gida bayan yankewa kuma ku bar su a sarari don bushewa a rana.

Kuma bayan bushewa, kuna buƙatar yin sara ta hanyar cizo shi da sanda ko amfani da injin. Tsaftace da bushe tsaba a rana bayan sussuka.

Ayyukan

Ainihin yawan amfanin ƙasa zai bambanta kuma a zahiri ya dogara da ayyukan sarrafa gona da iri. Amma a matsakaita, zaku iya tsammanin tsakanin 1000 zuwa 1400 kg a kowace kadada.

Yi amfani da kayan daga

Green gram ana yawan amfani dashi a cikin kayan abinci na Asiya. Ana amfani da ita ta hanyoyi daban -daban (daga wake duka zuwa taliya). Ana amfani dashi a yawancin jita -jita masu daɗi ba kawai a Indiya ba, har ma a wasu ƙasashen Asiya.

Gina Jiki Gram

Green gram yana da matukar gina jiki. Yana da kyakkyawan tushen furotin, carbohydrates, bitamin, ma’adanai, da fiber na abinci.

Amfanin lafiya na Green Gram

Green gram yana da gina jiki kuma yana da kyau sosai ga lafiyar ɗan adam. Yana da fa’idodin kiwon lafiya da yawa kuma ana ɗaukar shi ingantaccen abinci inda tushen furotin dabba ya iyakance. Da aka jera a ƙasa wasu sanannun fa’idodin kiwon lafiya na koren gram.

  • Green gram shine kyakkyawan tushen furotin, carbohydrates da ma’adanai.
  • Yawan amfani da koren gram na yau da kullun na iya taimaka muku rasa nauyi.
  • Yana da kyau tushen baƙin ƙarfe da fiber na abinci.
  • Green gram na taimakawa wajen sarrafa hawan jini.

Da fatan kun ji daɗin wannan jagorar akan girma kore gram. Sa’a!

Kuna iya yiwa wannan shafi alama