Kaji: Shirin Fara Kasuwancin Riba don Masu Farawa

Kiwon kaji na nufin “kiwon kasuwanci iri daban -daban na tsuntsayen gida don samar da nama, ƙwai da fuka -fuka.”

Abin da aka fi sani da kiwon kaji shi ne kaji. Kimanin kaji miliyan 5 ake kiwata kowace shekara a matsayin tushen abinci (duka nama da ƙwai kaza).

Dabbobi da ake kiwo don samar da kwai ana kiransu da dogayen kaji da kaji waɗanda ake kiwo don samar da nama ana kiransu broilers.

Burtaniya da Amurka suna cin naman kaji da ƙwai fiye da sauran ƙasashe na duniya. A matsakaici, Burtaniya kadai tana cin ƙwai kaji fiye da miliyan 29 a kowace rana. [1]

Koyaya, a cikin kalma, kiwon kaji na kasuwanci yana da matukar mahimmanci don gamsar da buƙatun abinci na dabbobi (ƙwai da nama).

Noman kaji na kasuwanci shima yana da riba sosai. Kuma kasuwancin kaji na kasuwanci yana ɗaya daga cikin kasuwancin kasuwanci na gargajiya.

Anan muna ƙoƙarin yin ƙarin bayani game da fa’idodin kasuwancin kaji da matakai don gudanar da wannan kasuwancin.

Fa’idodin kasuwancin kaji

Kasuwancin kaji yana da fa’idodi / fa’idodi da yawa. Sakamakon haka, manoma da yawa sun gwammace saka hannun jari a wannan kasuwancin. Gabaɗaya mutane suna kafa gonar kaji don manufar samar da ƙwai, nama, da samar da kuɗi mai yawa daga waɗannan samfuran.

Ana kiwon biliyoyin kaji a duk fadin duniya a matsayin kyakkyawan abinci daga ƙwai da nama. Duk da haka, a nan mun ɗan bayyana manyan fa’idodi / fa’idodin kasuwancin kaji.

  • Babban fa’idar noman kaji shi ne cewa baya buƙatar babban jari don farawa. Kuna buƙatar babban jari kawai don fara kiwon kaji. Kuma galibin kaji (kamar kaji, agwagi, kwarto, da sauransu) ba su da tsada don fara kiwon.
  • Ita tsohuwar sana’a ce kuma mutane da yawa suna yin ta don samun riba.
  • Kiwo kaji baya buƙatar babban fili sai dai idan za ku fara kasuwanci.
  • Kuna iya ɗaga wasu tsuntsaye cikin sauƙi a bayan gidanku tare da ɗaya ko fiye da wuraren kiwon kaji ko cages. Don haka idan kuna sha’awar kiwon kaji, kuna iya yin hakan cikin sauƙi a bayan gidanku tare da tsuntsaye iri -iri.
  • Har ila yau, kasuwancin kaji na kasuwanci yana ba da tabbacin babban koma baya kan saka hannun jari cikin kankanin lokaci. Wasu kaji, kamar broilers, suna ɗaukar ɗan lokaci don girma da jujjuya riba.
  • Tsarin gine -ginen wuraren kiwon kaji ba sa buƙatar babban kulawa. Kuna iya rage cutar da rashin lafiya a cikin kaji ta hanyar bin tsafta da kulawa mai kyau. Cututtuka ƙanana ne a wasu wuraren kiwon kaji kamar ƙwarya, turkey, da sauransu.
  • A mafi yawan lokuta, ba kwa buƙatar lasisi. Domin kusan dukkan nau’o’in kiwon kaji na cikin gida ne. Kodayake, idan kuna buƙatar lasisi daga hukumar da ta dace, shima yana da sauƙi ga kaji.
  • Kajin kaji yana ba da abinci mai daɗi da gina jiki kuma yana cikin babban buƙata a duniya. Masu amfani da kayayyakin kaji na duniya sun fi son su saboda abubuwan gina jiki da sabo. Kayayyakin kaji ba su da tsada sosai kuma yawancin mutane na iya siyan su.
  • Talla kayayyakin kaji suna da sauqi. Akwai kasuwar da aka kafa don kayayyakin kiwon kaji a kusan kowane yanki na duniya. Don haka ba lallai ne ku yi tunani sosai game da tallan samfuran ku ba. Kuna iya siyar da samfuran cikin sauƙi a kasuwar ku ko a cikin birni mafi kusa.
  • Kiwon kaji yana haifar da samun kuɗi da samun aikin yi ga mutane. Matasa masu ilimi da rashin aikin yi za su iya samar wa kansu da kansu babban kuɗin shiga da damar samun aikin yi ta hanyar kiwon kaji a kasuwanci. Mata da ɗalibai kuma za su iya yin wannan kasuwancin tare da ayyukansu na yau da kullun.
  • Kuna iya amfani da ƙarfin aikin dangin ku ta hanyar samar da ƙananan kaji.
  • Kusan duk bankunan sun amince da lamuni don waɗannan nau’ikan kasuwancin. Don haka idan kuna son fara wannan kasuwancin ta kasuwanci, kuna iya aro daga bankunan ku.
  • Kuna iya biyan buƙatun abinci na dangin ku ta hanyar kiwon kaji. Kuma zaku iya more sabbin ƙwai da nama ta hanyar fara kasuwancin ku na kaji.
  • Akwai ƙarin fa’idodi da yawa na kiwon kaji tare da fa’idodin da aka ambata a sama. Fara farawa da ɗan kaɗan kaɗan za ku koyi komai.

Yadda ake fara kasuwancin kiwon kaji

Kamar yadda muka ambata a sama, fara sana’ar kiwon kaji abu ne mai sauqi da sauqi. Ko da masu farawa za su iya fara wannan kasuwancin. Amma dole ne ku kammala horo kafin fara wannan kasuwancin ta kasuwanci.

Za ku yi nasara a wannan kasuwancin kuma za ku iya samun riba mai kyau idan kun bi hanyoyin kiwo masu kyau. Anan muna ƙoƙarin yin ƙarin bayani game da yadda ake farawa da gudanar da kasuwancin kiwon kaji mai nasara, daga siyan kaji zuwa kulawa da tallatawa.

Hanyoyi daban -daban na kiwon kaji

Cibiyar ta Worldwatch ta bayyana cewa, “kusan kashi 74% na jimillar naman kaji da kashi 68% na duka ƙwai na kaji da aka samar daga ƙwaƙƙwaran hanyar kiwon kaji.”

Noma kyauta shine wata hanya madaidaiciyar hanyar kiwon kaji. Ana yin amfani da hanyar-kyauta don ƙarancin kaji da ke da ƙarancin yawan jama’a.

Akwai wasu bambance-bambance na asali tsakanin noman kaji mai ɗimbin yawa da noman kaji na kyauta. Hanya mai zurfi na kiwon kaji wani tsari ne mai inganci wanda ke adana filaye, abinci, aiki da sauran albarkatu da haɓaka samarwa.

A cikin wannan tsarin, yanayin kiwon kaji yana da cikakken iko daga manomi. Sabili da haka, yana tabbatar da ci gaba da samarwa a duk shekara a cikin kowane yanayin muhalli da yanayi.

Noman kaji mai ɗimbin yawa kuma yana da wasu illoli. Wasu mutane sun ce tsarin mai ƙarfi yana haifar da haɗarin kiwon lafiya, zaluntar dabbobi kuma yana cutar da muhalli.

A gefe guda kuma, hanyar kiwon kaji kyauta yana buƙatar babban wuri don noman kaji kuma noman ba shi da ƙima idan aka kwatanta da hanya mai ƙarfi.

Duk da haka, a cikin yanayin dabarun kiwon kaji mai ƙarfi da na kyauta, yakamata ku yi amfani da magungunan da gwamnati ta amince da su (kamar maganin rigakafi, alluran rigakafi, da sauransu) a kai a kai don kiyaye cutar da kaji. Da sauran matsalolin kiwon lafiya.

Layer kiwon kaji

Kaji da ake kiwo don samar da kwai ana kiran sa kaji.

Kaji na kasuwanci gabaɗaya yana fara saka ƙwai tun yana da makonni 12-20. Suna fara yin ƙwai a kai a kai daga makonni 25 da haihuwa. Bayan makonni 70-72 na haihuwa, samar da kwai a cikin kwanciya kaji a hankali zai ragu.

Don kiwon kaji mai cin kasuwa, masu kera gabaɗaya suna ajiye kaji don watanni 12 daga lokacin kwanciyarsu ta farko. Sannan a sayar da su don dalilai na yanka.

Kodayake kaji a zahiri yana rayuwa fiye da shekaru 6. Don farfado da kwan kwai, ana tilasta kajin yin ƙaura a wasu ƙasashe.

Don tsarin kwanciya kwai na kiwon kaji, galibi masu sarrafawa ke sarrafa yanayin muhalli.

Misali, kasancewar haske yana taimaka wa tsuntsu yin kwai a baya. Don haka, masu samarwa yakamata su samar da tsawon lokacin agaji don ƙara yiwuwar fara ƙwai.

Tsuntsaye masu sa ƙwai suna yin ƙwai a cikin watanni masu zafi fiye da watanni masu sanyi. Sabili da haka, kiyaye ɗimbin ɗimbin ɗimbin ɗimbin ɗimbin ɗimbin yawa zai taimaka matuka wajen samar da ƙwai mai kyau.

Wasu nau’ikan kasuwanci na sa kaji na iya samar da ƙwai sama da 300 a shekara. Ana kiwon kiwon kaji a hanyoyi daban -daban. An fi bayyana tsarin kaji da aka fi sani da mashahuri a ƙasa.

Noman waje

Kiwo na kiwon kaji kyauta yana nufin samar da wuraren yawo kyauta ga kajin har zuwa wani lokaci a rana.

Ko da yake ana ajiye su a cikin gida da daddare don kiyaye su daga maharba da mawuyacin yanayi.

A cikin hanyar kyauta, kaji kullum yana yawo kyauta cikin yini. Wanda ke nufin sun shafe rabin yini daga gida.

Don tsarin kiwon kaji na waje, zaɓi ƙasar da ta dace wacce ke da tsarin tsarin magudanar ruwa mai kyau, samun iska mai kyau, isasshen kariya daga iska mai ƙarfi, kariya mai kyau daga kowane nau’in mafarauta kuma ba tare da sanyi ba, zafi mai zafi ko zafi.

Yawan sanyi, zafi da zafi suna da illa sosai ga kaji kuma suna rage yawan amfanin su. Hakanan wannan tsarin yana buƙatar ƙarancin abinci fiye da cage da tsarin sito.

Ana amfani da taki na kaji daga dabbobi kai tsaye a matsayin taki ga amfanin gona. Kodayake hanyar kewayon kyauta ya dace da kiwon kaji, yana kuma gabatar da wasu matsaloli.

A cikin wannan tsarin, kaji na iya faɗuwa cikin mawuyacin hali kuma yana iya kamuwa da cututtuka iri -iri.

Hanyar kwayoyin

Tsarin kiwon kaji na dabbobin daji shima nau’in tsarin kiwo ne na kyauta. Amma manyan banbance-banbancen da ke tsakanin tsarin guda biyu shine, a cikin hanyar kyauta, ana ɗaga ɗimbin kaji tare, amma a cikin tsarin kwayoyin halitta ana ɗaga wani nau’in kaji a cikin ƙananan ƙungiyoyi masu ƙarancin yawan jama’a.

Tsarin kwanciya na kwayoyin halitta yana da wasu ƙuntatawa kan amfani da kayan yau da kullun na rudun gwaiduwa, ruwa, ciyarwa, magunguna, sauran abubuwan da ake ƙarawa na abinci, kuma a bayyane yake ƙaramin rukuni tare da ƙarancin yawan jama’a.

A cikin tsarin shimfidar kwayoyin halitta, mai samarwa dole ne ya adana matsakaicin kaji 1000 a kowace kadada da matsakaicin tsuntsaye 2000 a kowane gida.

Hanyar aikin lambu

Hanyar kiwon kaji na bayan gida wata hanya ce da ake kiwon shanu da kaji tare. Masu kera shinge lambun su kuma su hada dukkan kaji da dabbobin gida tare.

Tsuntsaye da dabbobi suna da ‘yancin motsi a cikin shinge. Yana da mashahuri tsarin da kananan manoma ke amfani da shi.

Hanyar kejin baturi

Hanyar kejin baturi na kiwon kaji Layer na ɗaya daga cikin hanyoyin da aka fi amfani da su a ƙasashe da yawa. Ƙananan ƙananan ƙarfe ana amfani da su a cikin wannan tsarin. Kowane keji zai iya ɗaukar kaji 3 zuwa 8.

Galibin katangar galibi ana yin su da ƙarfe mai ƙarfi ko raga kuma ana yin bene da ramin waya mai ƙyalƙyali wanda ke ba da damar zubar da ruwa. Lokacin da kaji suka sa ƙwai, duk ƙwai ana tattara su a kan injin tattara kwai na keji.

A cikin wannan tsarin, ana ba da abinci a gaban kajin ta hanyar doguwar ƙarfe ko bututu na filastik da aka raba kashi biyu kuma ana ba su ruwa ta hanyar tsintsin nonon sama. An shirya kejila a cikin layuka masu tsawo a cikin tsarin daya bisa wani.

Ana iya samun benaye da yawa a cikin inuwa guda wanda zai iya ɗaukar mutane da yawa, har ma dubunnan kaji tare. Don rage fuka -fukan da ƙwanƙwasawa, ana kiyaye ƙarfin haske a ƙasa da 10 lux.

Hanyar kejin baturi yana da wasu fa’idodi. An jera manyan fa’idodin kejin batir a ƙasa.

  1. Yana da sauƙin kula da tsuntsaye.
  2. Mai sauƙin tattara ƙwai.
  3. Tsabtace ƙwai.
  4. Yana buƙatar ƙarancin abinci don samar da ƙwai.
  5. Dubunnan kaji na iya zama a cikin wani keɓaɓɓen sarari a cikin gidan.
  6. Tsuntsaye na shan wahala kadan daga parasites na ciki.
  7. Kudin kwadago yayi kadan.

Baya ga waɗancan fa’idodin, tsarin cajin baturin shima yana da wasu matsaloli. Ta hanyar kiwon kaji da yawa a ƙaramin wuri, iskar dake cikin gidan na iya ƙunsar babban adadin co2.

Kaji ba zai iya samun isasshen wurin da zai yi tafiya ba, ya ɗaga fikafikansa, ya tsaya, ko ya tsinke. A saboda wannan dalili, suna iya fama da takaici da rashin walwala kuma halayensu na iya canzawa, wanda ke shafar samarwarsu.

An hana tsarin cajin baturi a wasu ƙasashe, saboda ana ganin ya sabawa jindadin dabbobi.

Hanyar keken da aka ƙera

Hanyar keɓaɓɓen keɓaɓɓiyar sigar ci gaba ce ta tsarin kejin batir. A cikin wannan tsarin, kaji suna samun sarari da wurare fiye da tsarin kejin batir.

Gidan kajin da aka tanada yakamata ya ƙunshi isasshen sarari don tafiya, rataya, murɗa fikafikansa, gida, abinci na musamman da tukunyar ruwa, da sauransu.

Noman kaji na Broiler

Kajin da ake kiwon don samar da nama na kasuwanci ana kiransa da kaji kaji.

Ta hanyar amfani da hanyoyin noman zamani, broilers sun zama sun dace da yanka a tsakanin makonni 5 zuwa 6 da haihuwa.

Koyaya, bincika tsarin tsarin kiwo na yau da kullun da aka yi amfani da shi musamman don noman kaji na kasuwanci.

Hanyar ɗagawa a cikin gida

A wannan hanyar, ana ajiye broilers a cikin gida. Harsunan shinkafa, yankan itace, gyada, da dai sauransu. Ana amfani dasu azaman shara a kasan gidan.

A cikin wannan tsarin, ana ajiye dillalai a cikin babban gida mai buɗewa (wanda aka sani da broilers) kuma ya dace da yanka a cikin makonni 5 zuwa 6 na haihuwa.

Ire -iren ire -iren gidajen nan na kiwon kaji suna sanye da kayan aikin injiniya don isar da abinci da ruwa ga kaji. Tsarin iska mai kyau, masu sanyaya ruwa da masu hura wuta dole ne.

Yana da matukar mahimmanci a koyaushe a sa gidan ya bushe da tsabta. Gabaɗaya, gida mai tsawon ƙafa 400 da faɗin ƙafa 40 zai iya ɗaukar tsuntsaye kusan 20,000. 1.5-2 murabba’in murabba’in sararin samaniya ana buƙatar kowane tsuntsu.

Hanyoyin filin kyauta

A cikin hanyar kiwo dillali mai kyauta, ana adana broilers kamar yadudduka masu ‘yanci.

Tsuntsaye masu siyarwa da ke girma a hankali (yana ɗaukar sama da makonni 8 don isa nauyin kisa) sun dace da tarbiyya a cikin waɗannan tsarin.

Babbar fa’idar tsarin kyauta kyauta shine su ƙyale tsuntsaye su yi karce, cin abinci, ƙwanƙwasawa da motsa jiki a sararin sama.

Hanyoyin noma na kwayoyin halitta

Hanyar noman kwayoyin halitta kusan iri ɗaya ce da tsarin noman kyauta. Amma babban banbanci shine, a cikin hanyoyin noman kwayoyin halitta, tsuntsaye ba za su iya amfani da kwayoyi a cikin abinci ko ruwa ba, sauran abubuwan da ake karawa, da amino acid na roba.

Wannan tsarin ya dace sosai ga nau’in kiwon kaji da ke kai nauyin yanka sannu a hankali (kusan makonni 12).

Zaɓi wuri mai kyau

Bayan kayyade nau’in ku da tsarin samarwa, zaɓi yankin da ake so don fara kasuwancin kaji.

Don samar da kasuwanci, yi ƙoƙarin zaɓar ƙasar daga wuraren zama.

Wuri mai natsuwa, babu hayaniya da gurɓatawa zai yi kyau sosai don ingantaccen samarwa.

Tabbatar da ruwa, wutar lantarki da ingantaccen tsarin sufuri. Domin duk waɗannan suna da mahimmanci don samarwa mai kyau da matsakaicin riba.

Shahararrun iri don noman kasuwanci

Akwai wasu sanannun kuma galibi kiwon kaji. Daga cikinsu, kaji, turkey, quail, da sauransu. galibinsu suna kiwon kaji.

Idan kuna son farawa da kaji, zaku iya zaɓar nama ko nau’in sa ƙwai. Idan kuna son samar da ƙwai, kyawawan iri sune Rhode Island Red, Leghorn, Sussex, Ancona, Plymouth Rock, Hamburg, da wasu matasan.

Amma idan kuna son samar da nama, kuna buƙatar zaɓar mafi kyawun nau’ikan broilers. Wasu mashahuran mashahuran mashahuran mashahuran sune Cornish, Cornish Cross, Jersey Giant, Freedom Rangers, Orpington, Buckeye, Brown Leghorn, Dorking, Brahma, da sauransu.

Idan kuna son ɗaga turkey, wasu shahararrun nau’ikan kiwo sune Bourbon Reds, Narragansetts, Royal Palm, Fure-Breasted Whites, Standard Bronze and White, White Hollands, da sauransu.

Jafananci, Tuxedo, Fir’auna, Range na Birtaniyya, Farar Ingilishi, da Manchurian Golden wasu nau’ikan kyawawan kwarto ne.

Idan kuna son kiwo agwagwa, to, Runner Indian, Khaki Campbell, Buff, Welsh Harlequin, Ancona, da Magpie duk manyan dabbobin duck ne don samar da kwai. Kuma wasu shahararrun nau’ikan irin duck na nama sune Aylesbury, Pekin, Muscovy, da sauransu.

Larabawa (Gabas ta Tsakiya), Baƙaƙƙen (Kudanci ko Cape), Blue-Neck (Somali), Masai (Ja daga Kenya), da Red-wuya (Arewacin Afirka) wasu daga cikin irin jimina.

Idan kuna son fara samar da kaji tare da tattabarai, wasu shahararrun nau’ikan tattabarai sune Mala’ikan, Barb, Cameau, Carrier, Cumulet, Dragoon, Fantail, Florentine, Ice, King, Magpie, Maltese, Modena, Frill na Gabas, da Tumblers.

Idan kuna son fara kasuwancin samar da dawisu, zaɓuɓɓuka sune Peacock na Indiya, Green Peacock, Congo Peacock, da sauransu.

Kuna iya zaɓar kowane nau’in kaji da ya danganta da samuwa a yankin ku. Kaji su ne tsuntsaye da suka fi shahara da shahara. Kuma naman kaji da ƙwai suna cikin buƙata da ƙima sosai a kasuwa.

Gidajen kaji

Gidaje masu kyau da dacewa suna taka muhimmiyar rawa wajen kiwon kowane irin kaji. Wasu tsuntsaye suna girma suna rayuwa cikin farin ciki a ƙasa, wasu tsuntsayen suna yin kyau a cikin keji.

Dangane da tsuntsaye, kuna buƙatar yin gidan da ya dace da tsuntsayen ku kuma tabbatar da samun kowane irin kayan aikin da ake buƙata. Yi la’akari da abubuwan da ke gaba yayin gina gidaje don kaji.

  • Koyaushe ajiye isasshen sarari a cikin gidanka, gwargwadon adadin tsuntsaye. Isasshen sarari zai taimaka wa tsuntsayen ku su rayu, girma da samar da farin ciki. Bai taba cika gidan kaji da tsuntsaye da yawa ba.
  • Kyakkyawan tsarin samun iska yana da mahimmanci. Tabbatar cewa kajin ku yana da iska mai kyau.
  • Hakanan yakamata ya tabbatar da isasshen iskar iska da haske a cikin gidan.
  • Idan ka zaɓi don samar da kasuwanci, kiyaye tazara mai dacewa daga gida ɗaya zuwa wani.
  • Tsaftace gida da kayan aiki akai -akai. Bayar da gidan kafin kawo sabbin kajin zuwa gonar ku.
  • Measuresauki matakan da suka dace don hana kowane nau’in farauta da dabbobi masu cutarwa.
  • Yi shinge a kusa da yankin gonar ku.
  • Yi tsarin sarrafa zafin jiki mai kyau don kada tsuntsayenku su sha wahala daga yawan zafin rana ko sanyi.
  • Yi tsarin magudanar ruwa mai kyau a cikin gidan don tsaftace shi da kyau.
  • Yin gidajen kaji a wuri mai natsuwa da kwanciyar hankali koyaushe yana da kyau. Saboda wurin da babu shiru yana taka muhimmiyar rawa wajen samarwa.

Abincin

Ciyar da abinci mai inganci da abinci mai gina jiki ga tsuntsaye shine mafi mahimmancin ɓangaren kasuwancin kiwon kaji mai nasara.

Saboda ciyarwa tare da inganci, sabo da abinci mai gina jiki koyaushe yana tabbatar da ƙoshin lafiya, isasshen haɓaka da haɓaka ƙima.

Don haka, koyaushe ku ciyar da kaji ku lafiya da abinci mai gina jiki. Ƙara kowane irin mahimmin bitamin da ma’adanai a cikin abincin ku.

Abincin kaji na kasuwanci don nau’ikan tsuntsaye iri -iri ana samun su ta kasuwanci. Kuna iya ciyar da tsuntsayen ku irin wannan nau’in shirye-shiryen amfani.

Baya ga ciyar da tsuntsayen ku abinci mai inganci da abinci mai gina jiki, koyaushe ku ba su isasshen ruwa mai tsabta da tsabta gwargwadon bukatarsu.

Kiwo

Yawancin kaji suna da kyau masu kiwo. Za su hayayyafa cikin sauƙi kuma su samar da ƙwayayen ƙwai idan kun ci gaba da kasancewa mai kyau na maza da mata.

Yawancin masu samar da kasuwanci sun kasance suna siyan kajin daga masu samar da kajin. Don haka, zaku iya guje wa haifuwa.

Amma kuma za ku iya fara kasuwancin kiwon kaji idan kuna son fara kasuwancin samar da kajin.

Gudanar da kulawa

Koyaushe ku kula da tsuntsayen ku. Ƙara koyo game da nau’ikan cututtukan kaji daban -daban, alamu, da magani.

Yi wa tsuntsaye allurar rigakafi akan lokaci. Samar musu da abinci mai gina jiki da ruwa mai tsafta. Tsaftace gidan ku akai -akai.

Ka yi ƙoƙarin ajiye wasu daga cikin magungunan da ake buƙata. Kuma koyaushe ƙoƙarin kula da kyakkyawar hulɗa tare da likitan dabbobi a yankin ku.

Talla.

Tsarin tallace -tallace na nau’ikan kayan kiwon kaji iri -iri abu ne mai sauqi. Kayayyakin kaji suna da matuƙar buƙata da ƙima a duk duniya.

Don haka ba lallai ne ku damu da tallata samfuran ku ba. Kuna iya siyar da samfuran ku cikin kasuwa na gida ko a manyan manyan kantuna.

A takaice dai, kiwon kaji ya shahara sosai kuma ra’ayin kasuwanci ne mai fa’ida. Idan kuna tunanin fara aikin kiwon kaji, karanta kuma ku koya gwargwadon iyawa game da kiwon kaji kafin ku fara.

Kuna iya ziyartar wasu daga cikin gonaki mafi kusa. Kuma duba tare da wasu manoma da ke wanzu waɗanda tuni suna kiwon nau’ikan kaji daban -daban.

Anan akwai matakai da hanyoyin farawa da gudanar da kasuwancin kaji mai nasara. Da fatan wannan jagorar ta taimaka muku! Sa’a mai kyau kuma Allah ya albarkace ku!

Kuna iya yiwa wannan shafi alama