Shin kiwon kaji yana da riba?

Yaya ribar kasuwancin kaji?

Shin kun san me yasa kiwon kaji ke samun riba? Ana iya bayyana noman kaji a matsayin kiwon ko kula da kaji don dalilai daban -daban, daga nama zuwa dalilai na ado, da dai sauransu.

Fiye da kashi 80% na kiwon kaji ana amfani da su don samar da naman tebur da ƙwai.

Don haka yaya kasuwancin kaji ke da riba?

Za ku sami amsar wannan tambayar yayin da kuke karanta wannan labarin. Abinci shine babban ginshikin dukkan mutane.

Duk da yanayin tattalin arziki, dole ne mutane su ci abinci. A sakamakon haka, wannan yana sa buƙatar abinci ya zama marar lahani.

Kaji wuri ne mai wadataccen furotin nama. Illolin lafiya da dacewa na jan nama yana da iyaka. Amma yakamata ku guji nama don ku kasance cikin koshin lafiya? A’a, yana da kyau kada duk nama yayi mana illa. Ana iya kaucewa illolin cin jan nama ta hanyar cin kaji. Kaji farare ne.

Daga mahangar likitanci, fararen nama yana da lafiya don amfanin ɗan adam, don haka ƙara fahimtar hakan ya haifar da fifiko mai ƙarfi ga kaji. Ba a ambaci babban fa’idar kwai teburin ba. Don haka don kammala wannan, yin kiwon kaji yana da kyau saboda yana yiwuwa. Amma kafin ku fara, tabbas yakamata kuyi la’akari da zaɓuɓɓukan ciniki masu zuwa.

Kafin fara kasuwancin kaji, kamar duk sauran kasuwancin, dole ne ku gudanar da binciken yuwuwar haɓaka tsarin kasuwanci. Kasuwar kaji na da fadi sosai. Don haka, akwai fannoni da yawa ko wuraren kasuwanci. Koyaya, dole ne ku fara:

RAYUWAR HANKALI

Zaɓi yankin kiwon kaji da ke sha’awar ku

Kamar yadda aka ambata a sama, kiwon kaji yanki ne mai fa’ida wanda zai buƙaci ku zaɓi alkukin da kuke so ku ƙware musamman idan kuna son gudanar da kasuwanci mai nasara, aƙalla don farawa. Ƙananan sassan masana’antar kiwon kaji su ne kula da nau’o’in tsuntsaye iri -iri kamar su kaji, turkey, quail, jimina, da sauransu.

Sauran ƙananan sassan sun haɗa da kwanciya kaji, samar da naman miya, kaji ko incubator, da samar da abincin kaji.

Mayar da hankali kan nau’in tsuntsu

Kamar yadda yakamata ku san duk bayanai game da nau’in tsuntsun da kuke kulawa da duk abubuwan da suka shafi nasarar. Yana da mahimmanci a mai da hankali kan tsuntsu da kuke son kiwo. Albama Gumado, manomin kiwon kaji wanda ke da ƙwarewa sama da shekaru 15, ya ce babban mahimmancin nasarar da za a yi la’akari da shi a kasuwancin ku na kiwon kaji shine takamaiman nau’in tsuntsaye da kuke son kulawa da su.

Hakanan dole ne ku yanke shawara ko burin ku shine samar da nama ko ƙwai. A takaice dai, kuna buƙatar sanin ko za ku kula da sanya kaji ko kaji kaji. Don haka, idan burin ku shine samar da ƙwai na tebur, dole ne ku samar da yadudduka zuwa gonar ku. Koyaya, idan burin ku shine samar da nama, dole ne ku ɗaga broilers.

Broilers wasu nau’in kaji ne da aka canza wanda ke samun kiba sosai cikin kankanin lokaci don dalilai na nama.

Menene kasafin ku na farko?

Ana ganin noman kaji yana da ƙarfin gaske, kodayake wannan ya dogara da sikelin, wuri da nau’in fasahar da ta dace da gonar ku. Ƙananan gona na ɗan lokaci na iya buƙatar babban jari tsakanin $ 250 da $ 500, yayin da matsakaicin gona zai buƙaci kusan $ 1,000 ko fiye.

Wurin gona

Tu wurin gona yana da matukar mahimmanci ga nasarar kasuwancin ku. Isasshen sarari da samun iska suna da mahimmanci don rayuwa da aiki daidai na tsuntsayen ku. Zai yi kyau ku gano gonar ku a yankin da ke da filaye da yawa don faɗaɗawa. Sabanin haka, gano gona a yanki mai yawan jama’a ko a cikin mazaunin zama mummunan ra’ayi.

Wannan ya faru ne saboda gaskiyar cewa, baya ga illolin da ke tattare da lafiyar ɗan adam, samun iska ba zai yi ƙaranci ba. Wannan yana shafar lafiyar tsuntsayen ku. Bugu da ƙari, gonar ku tana da saukin kamuwa da ƙwayoyin cuta, ƙwayoyin cuta, da ƙwayoyin cuta waɗanda kawai ake samu a cikin wuraren da ke da yawan jama’a.

Kayan aikin gona da kayan haɗi

Kayan aikin da kuke amfani da su a gonarku ya dogara da fasahar da kuka zaɓa. Akwai dogon jerin kayan aikin da ake buƙata don gudanar da ƙaramin gidan kiwon kaji. Wannan jerin sun haɗa da, amma ba’a iyakance su ba, masu dafa kaji, masu ciyarwa, masu sha, hasken wuta, kayan aikin dumama, ingantaccen tsarin zubar da shara, tushen ruwa, keɓaɓɓun ƙwai, da wuraren ajiya.

Abinci da abinci

Abinci muhimmin abu ne a cikin nasarar kasuwancin kaji. Abinci yana mamaye kusan 70% na babban birnin ku na farko. Don haka yana da ma’ana don magance ciyarwa kafin fara gonar kaji. Akwai hanyoyi guda biyu don yin wannan.

Kuna iya niƙa abincin ku na kaji ko siyan abincin kaji da aka shirya da kasuwanci. Idan za ku yi aikin gona mai girma, ina ba da shawarar cewa ku zaɓi mahaɗin, domin zai rage yawan kuɗin da kuke samarwa.

Fita

Yana da sauƙin gani daga wannan labarin cewa kiwon kaji shine kasuwanci mai riba amma, duk da haka, ba tare da yin la’akari da muhimman abubuwan nasara da aka ambata a sama ba. Tare da fashewar yawan jama’a na duniya na yanzu, buƙatar abinci zai girma kawai. Don haka, kasuwar kayayyakin kaji ba za a iya ƙoshi ba.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama