Ƙasar fadama ta Asiya: halaye, ciyarwa, amfani da kiwo

Gugun fadama na Asiya nau’in kifaye ne a cikin gidan Synbranchidae wanda ke shakar iska. A fannin kasuwanci kifi ne mai matukar muhimmanci.

Haka kuma an san shi da wasu sunaye kamar Rice eel, fadama, gandun filayen shinkafa, eel, shinkafa, ta-unagi da daraja Farar shinkafa filin eel. Ya samo asali ne daga ruwan gabas da kudu maso gabashin Asiya. Kuma an gano shi azaman nau’in ɓarna a cikin Everglades na Arewacin Amurka.

Ƙasar fadama ta Asiya ‘yan asalin yankin gabashi da kudancin Asiya ne, kuma mai yiwuwa ma’ yan asalin Australia ne.

An fi samun sa a cikin tafkuna masu laka, magudanar ruwa, gandun shinkafa, fadama, da matsakaici zuwa manyan koguna. Karanta ƙarin bayani game da wannan nau’in kifin a ƙasa.

Halaye na gindin fadama na Asiya

Gindin fadama na Asiya yana da jiki mai kama da maciji. Suna da hanci mai dunƙule. Suna da wutsiyar wutsiya kuma ba su da ƙashin ƙugu da ƙashin ƙugu. Tsutsotsi na dubura, na dorsal, da na ƙashin ƙugu suna da kyau, tare da ƙeƙasasshen ƙwallon ƙwallon ba ya nan.

Waɗannan fikafikan suna ba da kariya ga gorin fadama daga mirginawa da taimakawa cikin juyawa da tsayawa kwatsam. Fuskokin gill na gindin fadama na Asiya suna haɗe tare, amma gill mai siffar V yana ƙarƙashin kai. Irin wannan siffa yana hana juyawa baya.

Jiki da kai na marsh na Asiya duhu ne, tare da zaitun mai duhu ko launin ruwan dorsal mai launin shuɗi mai launin shuɗi. Amma wasu eels kuma na iya zama masu launi mai haske tare da launin rawaya, baƙi, da zinare.

Bakinsa babba ne kuma mai yawan gaske, kuma babba da ƙananan hakora suna da ƙananan hakora don cin kifi, crustaceans, tsutsotsi, da sauran ƙananan dabbobin ruwa da daddare.

Matsakaicin tsayin jikin bishiyar da ya girma yana tsakanin 25 zuwa 40 cm, amma suna iya kaiwa zuwa 100 cm a tsayin jiki. Kuma ƙwaƙƙwaran balagagge zai iya kaiwa kusan gram 450 na nauyin rayuwa. Hoto da bayanai daga Wikipedia.

Abincin

Babban abincin cin gindin fadama na Asiya ya haɗa da kifi, shrimp, crustaceans, kifi, crayfish, ƙwai kunkuru, kwaɗi, da detritus lokaci -lokaci.

Kiwo

Girman fadama na Asiya shine hermaphroditic. Duk ƙyanƙyashe mata ne kuma wasu suna samun samfuran maza yayin da kifin yara ya fara girma.

Maza suna da ikon canza jinsi. Wannan halayyar tana ba su damar cika yawan mace yayin da yawan mace ya yi ƙasa. Kuma wannan canjin jinsi na iya ɗaukar shekara guda.

Mace na saka ƙwai a cikin kumburin kumfa wanda ke cikin ruwa mara zurfi kuma tsirrai na iya faruwa a duk shekara.

Waɗannan kwandunan kumfa suna shawagi a saman ruwa kuma ba sa haɗe da tsirrai na ruwa. Mace na iya kwanciya har zuwa ƙwai 1,000 a duk abin da ya faru.

Yi amfani da kayan daga

Ana amfani da gandun daji na Asiya musamman don abinci. Yana da matukar muhimmanci ta fuskar tattalin arziki a yankin sa na asali.

Bayanan kula na musamman

Ƙasar fadama ta Asiya nau’in kifi ce mai kauri da ƙarfi. Tana iya shakar iska da tafiya a ƙasa idan tana da danshi. Wasu kuma na iya rayuwa har tsawon mako guda ko makonni da yawa ba tare da cin abinci ba.

Yana da motsi iri -iri kuma yana da ikon motsawa a ƙasa mai ƙarfi don ɗan gajeren nisa.

A yau wannan nau’in galibi ana amfani da shi don abinci, kuma yana ɗaya daga cikin kifin da aka saba samu a Asiya, daga Indiya, kudancin China zuwa Malesiya da Indonesia.

Ita ce tushen furotin mai mahimmanci ga mutanen arewa maso gabashin Thailand. Ana samuwa a cikin yanayin zafi da yanayin zafi.

Kuma sun fi son zama a cikin tafkuna, ramuka, shimfidar shinkafa da rafi. Koyaya, bincika cikakken bayanin martaba na gandun dajin Asiya a teburin da ke ƙasa.

sunanAsiya fadama
MasarautaAnimalia
Rundunar sojaChordata
AikiSankasaringii
OrderSynbranchiformes
Wanda aka saniSynbranchidae
GenderMonopterus
DabbobiM. albus
Sunan binomialMonopterus albus
Wasu sunayeHar ila yau, an san shi da wasu sunaye kamar gemun shinkafa, gorin fadama, ƙwaryar shinkafa, belut, ƙwaryar shinkafa, ta-unagi, da farar shinkafa.
Manufar iringalibi abinci
PesoZai iya kaiwa har zuwa gram 450 na nauyin jikin mutum.
Bayanan kula na musammanDabbobi masu juriya da ƙarfi, tana iya shakar iska kuma tana iya yin tafiya a ƙasa, tana iya rayuwa har zuwa mako guda ba tare da abinci ba, a yau ana amfani da ita azaman abinci, ɗayan kifin gama gari da aka samo galibi a Asiya, tushen furotin mai mahimmanci ga mutane a yankin arewa maso gabashin Thailand, wanda ake samu a yanayin zafi da yanayin zafi, ya fi son zama cikin tafkuna, ramuka, shimfidar shinkafa da rafi
Hanyar kiwoTushen
Haƙurin yanayiYanayi na asali
Launin jikiMafi duhu, tare da zaitun mai duhu ko launin ruwan dorsal mai launin ruwan kasa da launin ruwan lemo mai haske. Wasu kuma na iya zama masu launi mai haske tare da launin rawaya, baƙi, da zinare.
RarityCommon
KasancewaAsiya del Sur

Kuna iya yiwa wannan shafi alama