Sabalo: halaye, ciyarwa, amfani da kiwo

Sano kifin teku ne na azurfa wanda shine kawai memba mai rai na dangin Chanidae. Ana kuma kiranta shi da wasu sunaye daban -daban, kamar Sabalo, Kalaman, tausayi, Ibiya da daraja Bolu.

Shi ne kifin kasa na Philippines. Tsohuwar kifaye ce, kuma burbushin wannan dangin ya samo asali ne daga zamanin Cretaceous (shekaru miliyan 145.5 zuwa miliyan 65.5 da suka gabata).

Hannun kifin kifin Milkfish ya faru kimanin shekaru 800 da suka gabata a cikin Philippines kuma ya bazu zuwa Indonesia, Taiwan da Pacific.

An yi amfani da dabbobin ruwa na tarpon na gargajiya akan maido da tafkuna ta hanyar tattara yatsun yatsun daji. Kuma wannan ya haifar da ɗimbin yawa a cikin inganci da ƙima tsakanin yanayi da motifs.

Manoma sun fara samun nasarar kiwon kifin kifin a ƙarshen shekarun 1970. Amma suna da wahalar samu kuma sun samar da ingantaccen kwai.

Haihuwa ta farko ba tare da ɓata lokaci ba ta faru a cikin keji na teku a cikin 1980. An gano waɗannan ƙwai sun isa su samar da wadataccen abinci ga gonaki. Kara karantawa game da Milkfish a ƙasa.

Halayen sabalon

Milkfish yana da tsayayyen jiki kuma kusan matsawa, tare da sifar sa gabaɗaya.

Launin jikinsa koren zaitun ne, tare da ginshiƙan azurfa da fikafikai tare da gefuna masu duhu. Yana da fin dorsal, futsattsun fuka -fukai, da ƙugun wutsiya mai ƙyalli mai girman gaske.

Bakin wannan kifi ƙarami ne kuma ba shi da haƙori. Ƙananan muƙamuƙi tare da ƙaramin tubercle a ƙasan da ya dace da ƙima a cikin babban muƙamuƙi. Babu farantin gular kasusuwa tsakanin hannayen ƙananan muƙamuƙi.

Waɗannan kifayen gabaɗaya suna da haskoki masu taushi 13 zuwa 17, haskoki masu taushi 8-10, da haskoki na wutsiya 31. Ƙarfin caudal yana da girma kuma an ɗora shi da manyan fikafikai a gindin cikin kifayen da suka balaga.

Sabalon na iya kaiwa kusan mita 1.8 a tsayin jiki, amma mafi yawan lokutan ba su wuce mita 1 a tsayi ba. Suna kai nauyin kimanin kilo 14. Hoto da bayanai daga FAO da Wikipedia.

Abincin

Milkfish gaba ɗaya yana ciyar da cyanobacteria, algae, da ƙananan invertebrates.

A baya, ayyukan ciyarwa na gargajiya na kiba na madara ya ƙunshi abinci na halitta. Ko kuma haɗuwa da macroalgae da phytoplankton sun haɓaka ta hanyar hadi.

Koyaya, an samar da ciyarwar kasuwanci ta musamman ga kifin madara a cikin shekarun 1980, kuma ana amfani da abincin kusan na musamman.

A yau, ana kera kayayyakin abinci ta kasuwanci ta hanyar masu farawa, masu kera, da masu kammalawa. Ana gudanar da waɗannan ciyarwar gwargwadon matakin samarwa da shekarun Sabalon.

Kiwo

Tarpon ya kan taru a kusa da bakin teku da tsibirai tare da murjani na murjani. Yawan yatsun hannu gabaɗaya suna rayuwa a cikin teku na makonni 2 zuwa 3 sannan suna ƙaura yayin matakin ƙuruciya zuwa mangroves, estuaries, da wani lokacin tafkuna.

Kuma suna komawa cikin teku don su balaga kuma su sake haihuwa. Yawanci mata kan hayayyafa da daddare kuma suna saka ƙwai miliyan 5 a cikin ruwa mara zurfi.

Broodstock zuwa balaga a cikin shekaru 5 a cikin manyan cages masu iyo, amma yana iya ɗaukar shekaru 8-10 a cikin tafkunan kankare da tankuna.

Gabaɗaya, yawan ɗimbin ɗimbin yawa na ƙanƙanta sun fi na manya kamawa.

A sakamakon haka, masu ba da izini na farko suna samar da ƙarancin ƙwai fiye da na daji, amma mafi girma kuma mafi tsufa masu ba da ruwa suna samar da ƙwai da yawa kamar manya na daji don girman girman. Masu shayarwa masu matsakaicin kilo 6 da kusan shekaru 8 suna samar da ƙwai miliyan uku zuwa 3.

Yi amfani da kayan daga

Ana amfani da Sabalon azaman abinci. Kifi ne mai daɗi sosai wanda ake nema sosai a kasuwa.

Bayanan kula na musamman

Sabalos sune euryhaline da stenothermic kifi. Ana iya girma su a cikin ruwa mara nauyi, sabo da ruwa.

Amma ana iya girma su a cikin tekun Indiya da tekun Pacific kawai, inda zazzabi ya haura 20 ° C.

Gabaɗaya suna zaune a cikin manyan tekun ruwa na wurare masu zafi a kusa da tsibirin da kuma tare da faifan nahiyoyin duniya, a zurfin mita 1 zuwa 30.

Suna kuma yawan shiga cikin koguna da koguna. Sabalon kifi ne mai daɗewa kuma yana iya rayuwa har zuwa shekaru 15.

Sabalon babban kifi ne mai mahimmanci a kudu maso gabashin Asiya da wasu tsibiran Pacific. Ya shahara sosai a kasuwa, kamar yadda aka sani ya fi ƙashi fiye da sauran kifaye masu cin abinci.

Kifi mai nauyin tsakanin gram 200 zuwa 400 gaba ɗaya ana tattarawa ana ciniki. Milkfish galibi ana siyar da shi sabo ne ko sanyin sanyi, duka ko mara ƙashi, daskararre ko sarrafa shi. Koyaya, bincika Cikakken Bayanin Kiwo na Milkfish a cikin tebur da ke ƙasa.

sunanSabalo
MasarautaAnimalia
Rundunar sojaChordata
AikiSankasaringii
OrderGonorinquiformes
Wanda aka saniChanidae
GenderChanos
DabbobiC. chanus
Sunan binomialCanjin chanus
Wasu sunayeHakanan ana kiranta Bandeng, Bangos, Awa, Ibiya da Bolu
Manufar iringalibi abinci
Bayanan kula na musammanTa fuskar tattalin arziki wani nau’in kifi mai mahimmanci daga Kudancin Asiya, yana da daɗi sosai, ana yaba shi sosai a kasuwa, ana iya noma waɗannan kifayen a cikin ruwan brakish, ruwan sabo da ruwan teku, kifin da ya daɗe.
Hanyar kiwoNa halitta da wucin gadi
PesoGabaɗaya ana girbe su lokacin da suka kai gram 200-400 akan gonaki na kasuwanci, amma suna iya kaiwa har zuwa kilo 14.
Nau’in ruwaRuwa mara nauyi, ruwan sabo da ruwan teku
Haƙurin yanayisauyin yanayi
Launin jikiAzurfa
RarityCommon
KasancewaAsiya del Sur

Kuna iya yiwa wannan shafi alama