Yadda Ake Fara Kasuwancin Noman Rogo a Najeriya

Shin kuna sha’awar nasihu don fara kasuwancin noman rogo? Idan eh, ga yadda za a buɗe shuka rogo a Najeriya. Nawa ne kudin ƙaddamarwa?

Kasuwancin noman rogo a gona: girbi, sarrafawa, talla da fitarwa

Fara kasuwancin noma yana haɓakawa da samar da rogo don amfanin gida, sarrafawa don amfanin masana’antu, da ɗaukar kaya don fitarwa shine yanke shawara mai kyau na saka hannun jari da zaku iya yi a matsayin manomi. Ayyukan masana’antu na rogo yana da babban damar samun nasarar saka hannun jari.

Shin kasuwanci ne mai kyau don shuka yucca? Menene nazarin tsadar kuɗin shuka hekta ɗaya na rogo?

SHIRIN KASUWANCI DON SAMUN SAMUN YADDA DA MAGANI

Amfani gida da masana’antu na rogo

Rogo shine tuber mai wadatar carbohydrates a cikin sitaci. Hakanan mutane da yawa suna cinye shi a yankuna daban -daban na ƙasar daga Legas, Abuja, Enugu, Owerri, Ibadan, Kano, Portarkout zuwa Calabar. Ana iya canza rogo zuwa abinci ga masu kiwon dabbobi.

Kayan rogo

Hakanan ana sarrafa tushen Yucca zuwa:

==> Yucca flakes wanda aka fi sani da Harry
==> Ana iya cin garin rogo a matsayin Elubo Lafun ko ana iya amfani da shi a masana’antar burodi don yin burodi.
==> Starch don amfanin masana’antu da magunguna
==> Lambobi da lambobi
==> Chips, ethanol da syrup glucose.

Waɗannan samfuran suna cikin babban buƙata kuma an ƙaddara su don fitarwa zuwa wasu ƙasashen Afirka. Kuna iya samun miliyoyin kuɗi daga waɗannan saka hannun jari masu fa’ida idan kun san yadda.

Abubuwan da za a yi la’akari da su lokacin zabar wurin samar da rogo

Wurin shuka rogo
Idan kuna neman zaɓar ƙasar noma don noman rogo, ku tabbatar da zaɓar wurin da za a iya samun dama, mai daɗi, kuma mai cike da ruwa. Kuna iya siyan filayen noma mai arha daga gwamnati ko daga daidaikun mutane. Filin kadada na gona yakamata yakai tsakanin 150.000 da 250.000. Za ta kashe NOK 10.000 zuwa 30.000 a kowace hekta don shirya filin noma.

Mafi kyawun nau’in rogo don yawan amfanin ƙasa: farashin samar da rogo a kowace kadada

Premium irin rogo
Idan kuna son samun riba mai kyau daga kasuwancin noman rogo, yakamata ku shuka iri iri da aka gyara don kyakkyawan amfanin gona da inganci:
TMS 30572, NR 8082, NR8083, TMS 4 (2) 1425, TMS 81/00110, TMS 92/0326. Sabbin iri na rogo suna nan tafe. Duk waɗannan mutanen suna da kyau Rogo yana samar da hectare.

Kula da ciyawa kafin dasa rogo

Kwanaki goma kafin fara shirin ƙasa, ya zama dole ku noma ƙasar da kuke son fara shuka rogo tare da maganin kashe ciyawa gaba ɗaya akan lita 4.5 a kowace kadada. Idan kuna son rage farashi, ana ba da shawarar ku sarrafa mafi yawan hanyoyin sarrafa rogo. Literaya daga cikin lita na wannan maganin kashe ciyawa ya kama daga # 1000 zuwa # 1500.

Iyakar ƙasar noma a noman rogo

Yayin shirye -shiryen ƙasa don shuka rogo, ana ba da shawarar yin amfani da kilogiram 250 na lemun tsami a kowace kadada na ƙasar noma.

Noman rogo

Dasa rogo yana farawa a watan Afrilu kuma zai iya ci gaba har zuwa Oktoba. Tsakanin kashi 60 zuwa 65 na rogon rogo ana sarrafa su a kowace hekta a matsayin kayan shuka. Kowane gungu na ciyawar yucca yana biyan # 300. Tsawon tsayin 25 cm na yucca galibi ana shuka shi a mita 1 da mita 1 (1 mx 1 m). Za ku kashe pesos na Argentina kusan 20.000 (dala 1.000 a rana ga kowane ma’aikaci) don ɗaukar mutane huɗu don shuka kadada na gona. Yana da hankali a koyaushe a kula da ƙimar iri 100% ta maye gurbin matattun da ba su tsiro ba.

Kula da ciyawa bayan dasawa a gonakin rogo

Idan ba ku yi amfani da cikakken maganin kashe ciyawa ba kafin shuka rogo, ana ba da shawarar ku fesa gonar rogo ɗinku tare da zaɓin maganin kashe ƙwari a cikin kwanaki biyar na shuka. Gyara 5 lita na Primextra a kowace kadada. Daya lita yana da daraja 1500.

Nau’i da kuma yawan amfanin taki a noman rogo

Da ke ƙasa akwai adadin buhunan takin NPK da za a yi amfani da su a kowace hekta na noman rogo.

NPK 15:15:15 ==> 12 (50 kg) buhu / ha
NPK 20:10:10 ==> 9 (50 kg) buhu / ha
NPK 12:12:17 ==> 15 (50 kg) buhu / ha

Ana amfani da takin a filayen makonni takwas bayan an shuka ganyen rogo. Zoben ya zama kauri 6 cm kuma sanya 10 cm daga shuka. Tabbatar cewa sinadarin bai taɓa tushe ko ganyen rogo ba.

Girbin rogo: tubers nawa gonar ta za ta samar?

Tare da ingantattun hanyoyi da gudanarwa, ana iya samun tan 25 na tushen rogo a kowace kadada na ƙasar noma.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama