10 Shawarwarin Gudanar da Lokaci Mai Sauki ga Masu Ƙananan Kasuwanci

Darren DeMatas

Masu kasuwanci dole su yi aiki tuƙuru kowace rana. Yayin da kuke cika ayyukanku masu yawa, gudanar da lokaci na iya ɗaukar kujerar baya. Ingantattun dabarun sarrafa lokaci na iya juyar da matsakaicin ɗan kasuwa zuwa wani ɗan ƙaramin ɗan kasuwa.

Tare da kyawawan halaye na gudanar da lokaci, ba za ku ɓata lokaci ba. Bayan haka, babu sa’o’i da yawa a rana; kuna so ku tabbatar kuna kashewa daidai.

Da ke ƙasa akwai nasihun sarrafa sauƙaƙa sau goma ga masu kasuwanci.

1. Shiryawa wajibi ne

Halin haɗari ga al’amuran yau da kullun zai ƙare da kyau. Za ku shaku da aikin sosai har ma ku manta da dalilin da ya sa kuka fara shi daga farko.

Lokacin da kuke yin tsari don kowane bangare na kasuwancin ku, zaku iya aiwatar da wannan shirin a matakai. Kamar yadda kowane kocin kasuwanci zai ba da shawara, wannan gaba ɗaya yana sauƙaƙa aikin, amma kuma yana ba da gudummawa ga cimma burin gudanar da lokaci.

Ga yadda ake farawa: Zaɓi maƙasudin kasuwanci guda biyar don mai da hankali akan mako. Da zarar kun sami waɗannan maƙasudan na zahiri, yi shiri don cimma kowane burin kuma sanya shi akan kalandar Google. Bayan kuna da tsari ga kowane ɗayan, bincika burin ɗaya daga jerin kowace rana. A yin hakan, tabbas ku fara yin muhimman abubuwa da farko.

Za ku ga cewa samun tsari na iya taimaka muku cimma waɗannan maƙasudin yawan aiki cikin kankanin lokaci.

2. Yi amfani da manhajojin wayar salula.

Aikace -aikacen wayoyin salula sune manyan kayan aikin kasuwanci. Waɗannan ƙa’idodin aikace-aikacen suna ba ku damar ci gaba da sabuntawa, jera tsare-tsaren ku da maƙasudan ku, kuma ku cika waɗannan maƙasudan ba tare da matsala ba, don haka kada ku ɓata lokaci mai yawa akan abu ɗaya.

Duk da yake wasu masu kasuwanci suna son jerin abubuwan yin takarda, aikace-aikacen wayoyin komai da ruwanka suna da sauƙin amfani kuma suna shirya komai a wuri guda.

Wasu daga cikin shahararrun ƙa’idodin ƙa’idar aiki sun haɗa da Trello, Wunderlist, da Evernote. Duk waɗannan ƙa’idodin kayan aikin za su taimaka muku ci gaba da kasancewa kan hanya da sarrafa lokacinku yadda yakamata.

3. Bayar da ayyuka a duk lokacin da zai yiwu

Duk da cewa ku ke kula da kasuwancin, ba kwa buƙatar kula da dukkan bangarorin kasuwancin, saboda ƙila ba ku da isasshen lokacin. Bayarwa yana da kyau kuma yakamata ku yi shi don sarrafa lokacin ku yadda yakamata kuma ku kasance masu fa’ida.

Kuna iya zaɓar waɗanne ayyukan gudanarwa kuke so ku wakilta ga mutumin da ya dace; ko dai ta hanyar canza su zuwa ma’aikacin kamfanin ku a kan rukunin yanar gizon ko kuma fitar da waje zuwa wani wuri.

Duk da yake kuna iya yin yawancin aikin da kanku, tabbas zaku fahimci yadda zaku iya taimaka wa kamfanin ku idan kun fara ba da ayyuka ga sauran membobin ƙungiyar.

4. Biye da kuɗin ku a kan kari

Kula da kuɗin kasuwancin ku yana da mahimmanci ga mai mallakar kasuwanci, amma aiki ne mai dacewa don faɗi kaɗan. Abin farin ciki, akwai hanyoyin bin diddigin kuɗin ku a kan kari.

Kyakkyawan tsarin lissafin kan layi zai taimaka muku sarrafa kuɗin ku tare da sarrafa lokaci cikin sauƙi.

Wasu zaɓuɓɓukan kan layi don la’akari sun haɗa da QuickBooks, MineralTree, da Xero.

5. Zama mai da hankali

Mu kasance masu gaskiya. Abu ne mai sauqi ka shagala. Amma lokacin da kuka mallaki kasuwancin ku, idan ba ku aiki da jinkirtawa, akwai yuwuwar ba ku samun kuɗi. Kuma wannan ba shine mafi kyawun burin ba idan ana batun yawan aiki!

Dole ne ku ware rayuwar kasuwancin ku da rayuwar ku ta daban. Yayin da kuke kan aiki, rage girman hirar fuska da fuska, bincika Facebook, da abubuwan jan hankali. A gefe guda, lokacin da kuke tare da dangin ku, gwada ƙoƙarin dakatar da aiki na ɗan lokaci kuma ku mai da hankali kan masoyan ku. Tun da ba ku da lokaci mai yawa don duk nauyin kasuwancin ku, kuna buƙatar mai da hankali kan aikin ku.

Kamar yadda zaku iya tunanin, akwai ma wani app don taimaka muku mai da hankali. Wani app da ake kira SelfControl yana taimaka muku toshe wasu gidajen yanar gizo yayin aikin da kuke son ziyarta a ƙarshen mako. Ta wannan hanyar, ba za a jarabce ku danna kowane ɗayan su ba a lokacin aikin ku kuma ku shagala ba tare da cimma burin ku ba.

6. Kada ku ji tsoron a’a

Kuna iya ɗaukar duk aikin da kuka samu kuma ku yi jinkirin faɗi a’a. Amma, a matsayinka na shugaba, akwai lokacin da za ka ce a’a.

Lokacin yin la’akari da ayyukan ayyukan da za a kammala da wanda za a ƙi, zaɓi wanda ya fi dacewa dangane da sarrafa lokaci da yawan aiki. A matsayina na ɗan ƙaramin ɗan kasuwa, zaku shagala kuma dole ne ku cire wasu ayyukan daga jadawalin ku.

Bayan haka, kada ku ji tsoron a’a. Idan ba za ku iya sanya wani aikin akan jadawalin ku ba kuma ku cika shi da inganci kuma tare da nasara gaba ɗaya, to yana da kyau ku ce a’a.

7. Sarrafa lokacin ku

Ba shi yiwuwa a ci gaba da lura da sarrafa lokaci don masu kasuwanci idan ba ku kiyaye lokacinku ba. Ta hanyar lura da lokacin ku, zaku iya ganin waɗanne ayyuka ne suka fi ɗaukar lokaci kuma waɗanda za a iya kammala su cikin sauri.

Bin diddigin lokacin ku zai kuma taimaka muku gano waɗanne ayyuka za a iya kammala su a cikin kwana ɗaya kuma waɗanda ke buƙatar sake tsara su. Wasu kwanaki ba za ku sami lokaci mai yawa don gama duk abin da kuke buƙata ba, don haka kuna buƙatar kula da lokacin da kuke kashewa.

Kuna iya amfani da dabarar tumatir don kula da lokutan aikinku. Dabarar tumatir ta ƙunshi mintuna 25 a kan takamaiman aiki, sannan hutu na minti biyar kafin a nutse cikin aikin yau da kullun na gaba.

8. Kada ku yawaita yin aiki

Kuna iya cewa kuna da girma a cikin ayyuka da yawa, amma a matsayin mai mallakar kasuwanci, wannan ba wani abu bane da kuke son samun a cikin ɗabi’ar ku, musamman lokacin la’akari da yawan aiki da mai da hankali.

Lokacin da kuke yin ayyuka da yawa, ba kawai kuna mai da hankali kan kowane ɗawainiyar ɗawainiya ba, kuma wannan na iya sa samfurin ƙarshe ya zama cikakke fiye da yadda yakamata.

Magance kowane muhimmin aiki a lokaci ɗaya, mai da hankali akan sa, kuma kada ku yi yawa saboda za ku ga cewa ƙarshen sakamakon kammala aikin gaggawa zai zama mafi kyau.

9. Sanin abin da babban ɓata lokacin ku yake

Yayin da kuke aiki, yana da mahimmanci ku san abin da ke ɓatar da ku kuma ku guji hakan. Idan kuna son duba Facebook da sauran hanyoyin sadarwar zamantakewa da rana, kar kuyi.

Idan ya zo aiki, babban ɓata lokaci ne. Kuma, idan ba su da alaƙa da kasuwancin ku, kamar rubuta saƙonni don dalilan kasuwanci, kawar da waɗancan abubuwan masu jan hankali.

Da zarar kun gano manyan matsalolin da ke da alaƙa da ɓata lokaci, kuna iya kawar da su daga halayen ku na yau da kullun.

10. Takeauki lokaci don kanka

Yayin da ku, a matsayin ku na ƙaramin ɗan kasuwa, ya fi dacewa ku kasance a shirye don farawa da aiki tuƙuru, kuna kuma buƙatar kula da rayuwar ku.

Yi ɗan lokaci don kanku kuma kada ku kasance koyaushe akan sa’o’i na aiki na yau da kullun. Kuna iya gudanar da kasuwancin nasara kuma har yanzu kuna da lokaci don kanku.

Gudanar da lokaci zai taimaka kasuwancin ku

Ta hanyar bin shawarwarin sarrafa lokaci na sama a cikin aikin ku na yau da kullun, zaku iya taimaka kasuwancin ku ya bunƙasa kuma ku kasance abin da kuke mafarkinsa koyaushe, wanda yana da matukar mahimmanci ga masu cin nasara.

Tare da ƙwarewar da ta dace da nasihun sarrafa lokacin taimako, zaku kashe lokaci akan abubuwan da zasu taimaka maimakon hana kasuwancin ku.

Yi rijista don ƙaramin Labarai na Kasuwancin Kasuwanci

Kuma sami samfuri na tsarin tallan tallan shafi ɗaya kyauta.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama