Kula da Maraƙi: Yadda Ake Kula da Ƙananan Yara

Kuna buƙatar sanin hanyoyin kula da maraƙi idan kuna da ‘yan maraƙi a cikin garkenku na yanzu, ko kuma idan kuna son kiwon shanu amma ba ku da isasshen kuɗi ko gefe don siyan shanun manya.

A zahiri, ta hanyar kiwon shanu 1 ko fiye, zaku iya more wadataccen madarar madara da duk samfuran da za ku iya samu daga madara.

Amma saboda kowane dalili, idan ba za ku iya biyan shanu manya ba, za ku iya yin tunanin siyan siyayen maraƙi jim kaɗan bayan an haife su kuma ku fara kiwon su.

Hakanan kuna buƙatar sanin hanyoyin kula da maraƙi idan kuna da garken da ke akwai kuma akwai ‘yan maraƙi. Koyaya, a nan mun yi ƙarin bayani game da hanyoyin kula da maraƙi.

Kula da ‘yan maruƙa

A ƙasa muna bayyana ƙarin bayani game da kula da maraƙi.

Matsar da maraƙi zuwa bukkarsa

Matsar da maraƙi zuwa bukka ko alkalami. Gabaɗaya, ‘yan maraƙi na iya haɓaka ɗimbin cututtuka daban -daban da cututtuka waɗanda za su iya mutuwa.

Don haka, dole ne ku motsa maraƙin zuwa kejinsa ko alkalami don kiyaye ɗan maraƙin daga waɗannan cututtukan da cututtuka.

Wannan ba kawai zai ba ku damar sanya ido kan maraƙi cikin sauƙi ba, amma kuma zai hana maraƙi da yawa yin gasa don cin abinci lokacin ciyarwa (idan kuna da maraƙi da yawa a cikin garken ku).

Kuna iya motsa maraƙin zuwa alƙalamin sa bayan ya kasance tare da mahaifiyar ta kwana ɗaya kuma ya ciyar sau 3-4.

Kuma maraƙin zai iya komawa alkalami na rukuni tare da mahaifiyarsa ko wasu shanu da zarar ɗan maraƙin ya cika watanni 2.

Ya kamata bukka ta kasance mai daɗi ga maraƙi. Sabili da haka, tabbatar cewa an cika bukkar da ɗanyen bambaro mai tsabta, mai tsabta da bushe don kwanciya.

Lura da fitsarin maraƙi da feces

Kula da najasar maraƙi da fitsari yayin da yake cikin bukkarsa. Hakanan kula da cin abincin ku.

Kula da kowane canje -canje a cikin adadin abincin da maraƙinku ke ci da daidaituwa da kuma yawan samar da najasa da fitsari.

Tuntuɓi likitan dabbobi da gaggawa, idan kun lura da wasu canje -canje.

Yaye maraƙi

Yanke shawara idan kuna son rabuwa da ɗan maraƙi ko kaɗan. Cikakken yaye yana nufin cewa an ware saniya da maraƙi na awanni 24 bayan haihuwa kuma kada su sake saduwa da juna.

Kuma yaye na gefe yana nufin cewa saniya da maraƙi suna ci gaba da hulɗa da juna, amma maraƙi na iya ciyarwa daga mahaifiyarsa a wasu lokuta.

Zaɓin ku kawai shine ku yi cikakken yaye idan kun sayi maraƙi kuma ba ku da mahaifiyar.

Amma idan kuna da ɗan maraƙi akan dukiyar ku kuma madatsar ruwan tana kusa, to kuna iya yin la’akari da yaye wani ɓangare.

Yi amfani da madarar madara

Dole ne ku yi amfani da madadin madara don yaye maraƙin ku gaba ɗaya. Maraƙi zai buƙaci cinye madarar madara idan ana yaye shi gaba ɗaya.

Kuma zai buƙaci madadin madara na wani lokaci kafin a iya ciyar da busasshen abinci.

Duk da cewa madarar madarar madara ba ta da kyau ga maraƙi, amma wani lokacin suna iya haifar da maraƙi yin zawo.

Don haka, ku kula da najasar maraƙi kuma yakamata ku kiyaye kayan aikin ciyar da tsabta da ƙwayoyin cuta a kowane lokaci.

Bada maraƙi ya yi kiwo

Kuna iya ƙyale maraƙinku ya yi kiwo duk irin ciyawar da yake so. Amma idan ba ku da ƙasa mai ciyawa, za ku iya ɗaure guntun ciyawa zuwa shingen corral. Amma kada ku sa ciyawa a ƙasa.

Mai da hankali kan naman sa

Mayar da hankali ainihin abincin bushewa ne kuma kuna iya ba da shi ga maraƙin ku. Kuna iya tabbatar da kasancewar mai da hankali ga maraƙi tun daga farkon (kodayake ba za ku lura cewa yana cin sa nan da nan ba.

Samar da ɗan ƙaramin mai da hankali a farko kuma kalli yadda maraƙin yake ci. Kuma ƙara ɗan ƙarawa a cikin kwano da zarar maraƙi ya fara cin mai mai da hankali. Cire duk wani abincin da ba a ci ba a kowace rana.

Ruwa

Koyaushe a tabbata akwai isasshen ruwa mai daɗi. Maraƙi ya kamata ya sha ruwa akai -akai don ya kasance cikin koshin lafiya da ruwa. Wataƙila ɗan maraƙinku zai fara shan ruwa bayan makonni 1-2.

Binciken lafiya na yau da kullun

Yakamata a duba maraƙin kullun don alamun cutar. Duba hancin maraƙi. Hanci yakamata ya kasance babu ɓoyayyen ɓoye kuma mai danshi da sanyi.

Marasa lafiya mara lafiya za su kasance da kunnuwa masu faɗakarwa da amsawa ba tare da kamuwa da cuta a kusa da kunnuwa ba.

Bakinku ya zama babu ulcers kuma mabubin cikinku ya zama babu kamuwa da cuta.

Yakamata su sami riguna masu haske, masu sassauƙa kuma su tsaya su yi tafiya yadda yakamata. Kuma maraƙi mara lafiya zai ci abinci akai -akai.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama