Tumakin Karayaka: halaye, asali, amfani da bayanin irin

Tumakin Karayaka wani nau’in rago ne na gida mai manufa guda biyu ‘yan asalin Turkiyya. Yana da kyau don samar da nama da madara, kuma ana amfani da ulu da shi a cikin darduma.

Ana samun irin wannan nau’in musamman a arewacin Anatolia na Turkiyya kuma an danganta shi sosai da mutanen Karayaka.

Hakanan ana rarraba nau’in a gefen gabas na tekun Bahar Maliya, musamman a Giresun, Ordu, Sinop, Samsun, da Tokat. Kuma ana kuma kiranta shi a Duzce, a yankin Bahar Maliya na Yammaci.

Ingancin kiwo a yankunan da ake rarraba waɗannan dabbobin yana da yawa. Kuma lokacin kiwo a waɗannan yankunan ya fi na sauran yankuna yawa.

Girman garken tumaki na Karayaka ya kasance daga kawuna 5 zuwa 200. Tumaki sun fi ƙanƙanta a yankunan bakin teku kuma sun fi girma a sassan / yankuna na ƙasar.

Yawancin dabbobin suna zuwa tsaunuka a lokacin bazara a cikin manyan garken jama’a kuma galibi suna dawowa cikin hunturu.

Akwai tumakin Karayaka kusan miliyan 1.7 da ake da su a Turkiyya a cikin shekarar 1983. Kuma wannan adadi ya kai kusan kashi 3.5 na yawan tumakin da ke wurin.

Amma a yau, jimlar adadin wannan nau’in ya ragu zuwa kusan 800000, galibi saboda lokutan da aka hayayyafa.

Jimlar adadin su ma ya ragu ga manoma, yana komawa zuwa kiwon wasu, irin rago masu riba. Karanta ƙarin bayani game da wannan nau’in a ƙasa.

Halaye na tunkiya Karayaka

Tumaki na Karayaka wani irin tsiro ne. Yawanci farare ne da baƙaƙen idanu ko baƙaƙen kafafu da kai. Wani lokaci kuma ana ganin dabbobin baki ko launin ruwan kasa.

An rarrabe waɗannan dabbobin a matsayin dogayen siriri. Rams yawanci suna da ƙaho mai karkace mai kauri kuma tumaki galibi ba su da ƙaho ko mara ƙarfi.

Matsakaicin tumaki kusan inci 24.1 a bushewa kuma raguna sun fi na tunkiya girma.

Matsakaicin nauyin rayuwa na balagaggen tunkiya Karayaka yana tsakanin kilo 35 zuwa 40. Hoto da bayanai daga Wikipedia.

Yi amfani da kayan daga

Tumakin Karayaka dabbobi ne masu manufa biyu. Ana kiwon su don samar da nama da madara.

Bayanan kula na musamman

Tumakin Karayaka dabbobi ne masu taurin kai kuma suna daidaita da yanayin yankin su. A matsayin dabba mai manufa biyu, suna da kyau don samar da nama da samar da madara.

Tumaki na samar da matsakaicin lita 40-45 na madara a lokacin shayarwa. Lokacin shayarwa yana tsakanin kwanaki 130 zuwa 140.

Samar da madarar su na ɗaya daga cikin mafi ƙanƙanta tsakanin dabbobin tumaki na ƙasar Turkiyya. Wataƙila shine babban dalilin da ya sa manoma na cikin gida ba sa son irin wannan don babban aikin noman tumaki.

Naman tumakin Karayaka yana da inganci kuma suna girma cikin sauri. Tare da samar da nama da madara, ana kuma amfani da tunkiyar Karayaka don ulu.

Ana amfani da ulu da shi a cikin darduma. Tumaki na samar da kimanin kilo 1.8 zuwa 2.4 na ulu da tsawon fiber na 8.3 zuwa 11 inci da diamita na 39 zuwa 43 microns.

Koyaya, duba cikakken bayanin nau’in ragon Karayaka a teburin da ke ƙasa.

Sunan jinsikarayaka
Wani sunaBlack abin wuya
Manufar irinNama da madara
Bayanan kula na musammanDabbobi masu taurin kai da ƙarfi, sun dace da yanayin yanayin yankinsu, dabbobin da ke da manufa guda biyu, masu kyau don samar da nama da madara, kuma ana amfani da su don samar da ulu da ulu ana amfani da shi a cikin darduma, tumaki a matsakaita suna samar da kusan kilo 40-45 na madara ta kowane nono. , suna girma cikin sauri
Girman iriƘananan
PesoDaga 35 zuwa 40 kg.
AntlersRaguna suna da ƙahoni, amma tumaki a tsinke suke.
Haƙurin yanayiYanayi na asali
LauniWhite
RarityCommon
Ƙasa / wurin asaliTurkey

Kuna iya yiwa wannan shafi alama