Tumakin Arabi: halaye, asali, amfani da bayanin irin

Tumakin Arabi irin na tumaki ne na gida waɗanda aka fi samunsu a kudancin Iraki, kudu maso yammacin Iran, da arewa maso gabas Arabiya.

Yana da nau’in wutsiya mai kitse kusa da Idin Ƙetarewa kuma ana tashe shi da farko don samar da nama.

Wataƙila nau’in yana saukowa ne daga tsoffin shigo da kayayyaki daga Larabawa ta cikin ƙaramin Mashigin Bal-el-Mandeb a bakin Bahar Maliya.

Jimlar yawan waɗannan dabbobin ya ƙaru daga 1.4 zuwa miliyan 1.5 tsakanin 1990 zuwa 2000. Kara karantawa game da irin wannan tumaki a ƙasa.

Halaye na tumakin Arabi

Tumakin Arabi dabbobin matsakaita ne. Galibi farare ne a launi, amma launin ruwan kasa, baƙi da baƙi da launin ruwan kasa ma na iya bayyana.

Kansa gaba ɗaya fari ne, amma kuma yana iya zama baƙar fata. Raguna gabaɗaya suna da ƙahoni, amma ana jan tumaki.

Matsakaicin tsayin jikin tumaki da suka balaga suna kusan 28 cm a bushewa kuma kusan 32 cm don raguna.

Matsakaicin matsakaicin nauyin ragon Arabi mai balagaggu shine kusan kilogram 53.5. Kuma tumakin da suka balaga suna auna kimanin kilo 38.2. Hoto da bayanai daga ansi.okstate.edu da Wikipedia.

Yi amfani da kayan daga

Tumakin Arabi irin na tunkiya nama ne. Ana kiwata shi musamman don samar da nama.

Bayanan kula na musamman

Tumakin Arabi dabbobi ne masu ƙarfi da kauri. Suna dacewa da yanayin zafi da yanayi.

A cikin gindin Iraki, Kuwait da Saudi Arabiya, yanayin zafi yana tashi zuwa 41 ° C da yanayin hunturu zuwa -26 ° C tare da ruwan sama kasa da 400mm.

A yau ana kiwon irin wannan da farko don samar da nama. Amma kuma suna samar da ulu, kuma ulu ɗinsu ingancin kafet ne. Ulu yana da matsakaicin diamita na 26.2 micrometers.

Ewes uwa ce mai kyau kuma, a matsakaita, suna samar da ɗan rago fiye da ɗaya a kowace ɗaki.

Tumakin Arabi kuma shine asalin asalin tumakin Farisa na Afirka ta Kudu. Koyaya, duba cikakken bayanin nau’in ragon Arabi a teburin da ke ƙasa.

Sunan jinsiArabic
Wasu sunayeBabu
Manufar iringalibi nama
Bayanan kula na musammanDabbobi masu ƙarfi, sun dace sosai kuma suna da kyau a cikin yanayin su na asali, sun dace da matsanancin yanayin zafi da yanayin yanayi, wanda aka haɓaka musamman don samar da nama amma kuma yana da kyau wajen samar da ulu mai kyau, matsakaicin diamita na ulu yana kusa da micrometer 26.2, tumaki suna yin uwaye masu kyau, kuma gabaɗaya a matsakaita yana samar da ɗan rago fiye da ɗaya a kowace ɗaki, shine asalin asalin tumakin ulu na Afirka ta Kudu
Girman iriMatsakaici
PesoMatsakaicin matsakaicin nauyin raguna masu balagaggu yana kusan kilo 53.5, kuma matsakaicin nauyin ragon balagagge shine kusan kilogram 38.2.
AntlersRaguna suna da kaho, yayin da tumaki gabaɗaya ba su da ƙaho.
Haƙurin yanayiYanayi na asali
LauniSuna kuma iya bayyana galibin fararen dabbobi, amma baki, launin ruwan kasa, baki da launin ruwan kasa.
RarityCommon
Ƙasa / wurin asaliIran, Iraki

Kuna iya yiwa wannan shafi alama